Thống kê truy cập

Số lượt truy cập: 24953950

Đang online: 2364

Websites ngành

Cơ sở nào xác định đất không tranh chấp để được cấp Giấy chứng nhận?

Thứ năm 21/2/2013 0:0

Anh Phan Anh Thư (Hà Tiên – Kiên Giang) hỏi: Hai năm trước đây tôi làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ). Tuy nhiên, vào thời điểm đó ông C có đơn tranh chấp với tôi nên hồ sơ cấp GCN phải để lại chờ giải quyết tranh chấp. Sau đó, ấp và xã đưa vụ việc ra hòa giải. Tại buổi hòa giải, ông C không đưa ra bất kỳ một chứng cứ nào về nguồn gốc cũng như quá trình sử dụng nên không được chấp nhận. Và từ đó đến nay, tôi không nhận được bất kỳ một văn bản giải quyết nào của cơ quan nhà nước và đất của tôi thì vẫn chưa được cấp GCN, mặc dù tôi có đầy đủ các điều kiện về nguồn gốc sử dụng, phù hợp với quy hoạch…Vậy, tôi phải làm như thề nào để được cấp GCN?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

- Theo quy định tại Điều 50 Luật Đất đai năm 2003 thì một trong các điều kiện để được cấp GCNQSDĐ là đất phải sử dụng ổn định, không có tranh chấp. Tuy nhiên, để xác định ông C có tranh chấp hay không, anh cần làm đơn yêu cầu UBND cấp xã (nơi có đất) xác định việc này để bổ sung vào hồ sơ xin cấp GCN, vì xã là người nắm rõ nhất ông C có yêu cầu Chủ tịch UBND cấp huyện giải quyết tranh chấp QSDĐ với gia đình anh hay không? Việc cấp GCNQSDĐ phải tuân theo quy trình chặt chẽ, trong đó có việc niêm yết công khai tại UBND cấp xã để cấp cho đúng đối tượng. Chúc anh thành công.